เกี่ยวกับคำถามรับสมาชิกบอร์ด

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

Re: เกี่ยวกับคำถามรับสมาชิกบอร์ด

ตั้งหัวข้อ by Admin on Mon Apr 05, 2010 9:16 am

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน

ก่อนอื่น ขอบคุณท่านzakuro ท่านchibi และท่านOmi ที่เข้าใจเจตนารมณ์ของข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าได้อ่านรีไพลของหลายๆ ท่านแล้ว บางท่านข้าพเจ้าได้อ่านเพียงคร่าวๆ เพราะบางรีไพลหลายท่านก็กล่าวในประเด็นเดียวกันนะคะ

จากการอ่านหลายๆ ความเห็น ข้าพเจ้าจับใจความได้ว่า ผู้ที่ชอบเฮตาเลีย สามารถชอบได้ด้วยหลายเหตุผลไม่ว่าจะเป็น

ชอบเพราะลายเส้นน่ารัก
ชอบเพราะนิสัยตัวละคร
ชอบเพราะตัวละครชายเยอะ คิดในแง่ yaoi ได้
ชอบเพราะตลกดี

ซึ่งอาจจะเป็นเหตุผลของผู้ที่เริ่มชอบ กำลังอยู่ในช่วงหาข้อมูล การให้ตอบคำถามสกรีนในแง่ที่ว่าเฮตาเลียให้อะไรกับคุณ ถ้าหากผู้ตอบตอบมาเพียงเหตุผลด้านบน ข้าพเจ้าก็คงจะต้องให้ผ่านหมด หากไม่เช่นนั้น ก็จะเป็นการปิดกั้น เช่นเดียวกันกรณีคำถามปลายปิดที่ท่านchibiเสนอมา ถ้าคำถามลึกเกินไปก็จะเป็นการปิดกั้น แต่ถ้าคำถามง่ายเกินไป ก็ไม่สามารถสกรีนได้ค่ะ

ถ้าเช่นนั้นแล้วข้าพเจ้าควรเอามาตรฐานอะไรมาวัดในการสกรีนคน? เพราะหากมองย้อนไปที่เหตุผลต่างๆ กันที่ทำให้ท่านชอบเรื่องนี้ เพียงแค่คนที่ "รู้จัก" และ "สนใจ" เรื่องนี้ก็มีคุณสมบัติพอที่จะเข้ามาในบอร์ดแล้ว

ถ้าข้าพเจ้ายึดตามเหตุผลข้างต้น การสกรีนบอร์ดก็ดูจะไม่จำเป็นเสียแล้วล่ะค่ะ รังแต่จะทำให้เสียเวลากับทั้งผู้สมัครเข้าบอร์ด และข้าพเจ้าเองเสียมากกว่า

กรณีที่ข้าพเจ้าไม่ลงมาคลุกคลีมาก คิดว่ารีไพลของท่านzakuro ท่านchibi และท่านOmi คงได้ตอบคำถามไปหมดแล้ว

ส่วนเรื่องยกเลิกระบบตอบคำถาม ต่อให้มิใช่ช่วงวันโกหก ข้าพเจ้าก็จะยกเลิกไปเฉยๆ ข้าพเจ้ามิได้เห็นว่าเป็นเรื่องสนุกเลยแม้แต่น้อย

ส่วนความในใจที่ท่านLofeเปิดเผยไว้

ถ้าไม่อยากอยู่บอร์ดนี้ต่อจริงๆ ไม่มีอิบ้าตัวไหนมันนั่งพิมพ์อยู่เป็นชั่วโมงหรอกค่ะ
จริงของท่าน แต่ถ้าข้าพเจ้าไม่อยากให้บอร์ดนี้มีคนที่ชอบเฮตาเลียจริงๆ ข้าพเจ้าก็คงไม่บ้านั่งอ่านนั่งตรวจคำตอบของสมาชิกทุกคนอย่างละเอียดหรอกนะคะ

ข้าพเจ้าไม่เห็นความจำเป็นในการแก้ไข หรือลบกระทู้ที่เป็นความผิดพลาดของข้าพเจ้าทิ้งแต่อย่างใด ข้าพเจ้าทำผิดพลาด แต่ข้าพเจ้าไม่ลบข้อความอันเป็นความผิดพลาดอันนั้นทิ้ง ข้อความทุกอย่างยังคงเหมือนเดิม ให้สมาชิกที่เข้ามาทีหลังได้เห็นความผิดพลาดของข้าพเจ้าด้วยซ้ำ หวังว่าท่าน Lofe จะมีวิจารณญาณเพียงพอที่จะทราบว่า เพราะอะไรข้าพเจ้าถึงทำอย่างนั้นนะคะ

ดังนั้น ข้าพเจ้าจึงได้ข้อสรุปแล้ว ว่าจะยกเลิกระบบสกรีนคนเข้าเป็นสมาชิก และทำอย่างเดิมไป คอยตรวจตราความเรียบร้อยของบอร์ดอยู่ด้านหลัง เพราะหากจะให้มีคำถามสกรีนแบบเดิม ต่อให้ลดมาตรฐานลงมาแล้ว ก็คิดว่าสมาชิกบางท่านจะไม่เห็นด้วยอย่างที่ได้บอกไปข้างบนว่า "เป็นคำถามที่ง่ายเกินไป" แต่หากเลือกเอาคำถามปลายปิด ก็จะเป็น "การปิดกั้น" คนที่เพิ่งเริ่มชอบและอยากรู้จักเฮตาเลียค่ะ และถ้ามีคำถามสองชุด ก็จะเกิดกรณีที่ว่า ไม่ยุติธรรมต่ออีกฝ่ายเช่นกันค่ะ

อนึ่ง ข้าพเจ้าไม่แน่ใจว่าเข้าใจสิ่งที่ท่านikumiฝากไว้หรือไม่

ยังไงประโยคนี้ก็อยากให้แฟนๆหลายท่านตระหนักเอาไว้ ว่าสิ่งที่ชอบๆกันอยู่
คือ เฮตาเลียของฮิมะซัง หรือเฮตาเลียที่มาจากความคิดของคนอื่น

คุณชอบเฮตาเลียแบบไหนกันแน่ ลองกลับไปคิดดูให้ดีค่ะ
ถ้าหากว่าไม่ใช่เฮตาเลียของฮิมะซัง เมื่อนั้นก็ลองคิดดูอีกครั้งว่า แล้วยังจะบอกตัวเองได้อีกหรือว่าชอบเฮตาเลีย?

เฮตาเลียที่มาจากความคิดของคนอื่น ในความหมายของท่านikumiคืออะไรหรือคะ ตามที่ข้าพเจ้าเข้าใจ หมายถึง ผลงานแฟนอาร์ท แฟนฟิค ของแฟนๆ งั้นหรือคะ ถ้าเช่นนั้นแล้ว ผู้ที่ริเริ่มชอบเฮตาเลียจากแฟนอาร์ท แฟนฟิค หรือแม้กระทั่งการพูดถึงตัวละครที่ท่านฮิมะยังไม่ได้สร้างสรรค์ขึ้น เช่น พม่า โปรตุเกส หรือแม้แต่การมองความสัมพันธ์ของตัวละครในแง่มุมของ Yaoi ซึ่งท่านฮิมะไม่ได้ใส่ลงไปในเฮตาเลียของท่านฮิมะ นับว่าเราไม่ได้ชอบเฮตาเลียงั้นหรือคะ?

ถ้าครอบคลุมถึงขนาดนั้น สมาชิกหลายท่านในบอร์ด (รวมถึงข้าพเจ้าด้วย) ก็ขาดคุณสมบัติที่จะชอบการ์ตูนเรื่องนี้ในสายตาของท่านikumiหรือคะ

ส่วนที่ท่านaccelถามว่า
อย่างนี้เราผิดใช่ไหมที่ตามมาจาก exteen

ข้าพเจ้าขอบอกว่าไม่ใช่ค่ะ การที่สมาชิกแต่ละท่านจะได้Linkเข้าบอร์ดมาจากทางไหน ไม่ผิดค่ะ เพียงแต่ข้าพเจ้าต้องการให้บอร์ดมีลักษณะเป็นบอร์ดปิดให้มากขึ้นกว่านี้ค่ะ

สุดท้ายนี้ ขอบคุณท่านmr.kikii ท่านpoohming ท่านcocon ท่านLittle_Him ท่านmirugi ท่านVermouth ท่านMoMoshiro ท่านsory ท่านOmi และท่านThe.wolF นะคะ ที่ไม่เอาอารมณ์ส่วนตัวเข้ามาเกี่ยวข้อง และพยายามบอกให้เรื่องหยุด

ข้าพเจ้าไม่ขอแก้ความเข้าใจผิดในประเด็นอื่นๆ อีกนะคะ คิดว่าคงจะเป็นการต่อความยาวสาวความยืดเสียมากกว่า หากข้าพเจ้าจะตอบโต้อีก ไม่ว่าจะตอบโต้ในรูปแบบไหนก็ตาม

ขอบคุณ และขออภัยที่ทำให้สมาชิกบางท่านต้องเสียความรู้สึกนะคะ

หากสมาชิกท่านใดมีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมอีก สามารถคุยได้เสมอนะคะ ข้าพเจ้าตัดสินใจแล้วอย่างที่เขียนไปด้านบน ว่าจะไม่สกรีนคนแล้ว เพราะถ้ามีคนที่เข้ามาเพื่อหวังจะโฆษณาหรืออะไรอื่นที่ไม่ใช่เพราะชื่นชอบเฮตาเลีย ข้าพเจ้าก็จัดการดูแลให้กับสมาชิกทุกท่านอยู่แล้วค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบค่ะ

Admin
Admin

ดูข้อมูลส่วนตัว http://yasuragi.in-goo.net

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: เกี่ยวกับคำถามรับสมาชิกบอร์ด

ตั้งหัวข้อ by mr.kikii on Mon Apr 05, 2010 12:43 pm

อ่า~~ เข้าใจแล้วละค่ะ
ในเมื่อแอดมินออกมาประกาศอย่างนี้ก็ถือว่าเป็นเอกฉันท์เนอะ
ยังไงก็ขอบคุณแอดมินมากๆเลยนะค่ะที่เข้ามารับฟังความเห็นของทุกคนในบอร์ด

ส่วนเรื่องความชอบเฮตาเลีย อันนี้ไม่ขอพูดถึงนะค่ะ เพราะเหตุผลของทุกๆคนไม่เหมือนกัน ความชอบของทุกคนก็ไม่เหมือนกัน เพราะงั้นเราไม่น่าจะเอามาพูดกันให้ผิดใจเล่นหรอกเนอะ=w=

สรุปก็คือทำแบบเดิมใช่มั๊ยค่ะ? เราคิดว่าปัญหาผีบอร์ดคงไม่ร้ายแรงเท่าไร (แต่อาจจะทำร้ายจิตใจความรู้สึกคนที่อยู่ในบอร์ดเล็กน้อย แต่เราไม่ค่อยซีเรียสนะ) เราว่าทำเหมือนเดิมก็โอเคนะค่ะ คอยเก็บดูคนที่ไม่เคยเม้นไปทุกๆเดือน ส่วนเรื่องโฆษณาที่เข้ามาเนี่ย เราว่าทุกคนในบอร์ดก็ช่วยเป็นหูเป็นตาให้ได้ค่ะ=w=

สุดท้ายนี้ดีใจที่เรื่องจบอย่างสงบ~ ถึงเราจะพึ่งเข้าบอร์ดนี้มาได้ไม่นาน แต่ตอนนี้บอร์ดนี้ก็เหมือนบ้านอีกหลังของเราเลยล่ะค่ะ (ผูกพันๆ=w=) เข้ามาทุกวันเลย 55 เราว่าเรื่องนี้เมื่อเกิดขึ้นแล้วเราผ่านไปได้ ทุกคนจะเข้าใจกันมากขึ้นนะค่ะ (คิดในแง่ดีเข้าไว้~)

สุดท้ายรักทุกคนฮร่ะ~~ (นางสาวไทยเหรอย่ะ? 555)
ทุกคนสู้ๆ แอดมินสู้ๆ =w=!
mr.kikii
นักเรียนนักศึกษา

Location + ที่อาศัย : รูคาลินินกราด
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : เกรียนใส่กิล

ดูข้อมูลส่วนตัว http://the-kikii.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by poohming on Mon Apr 05, 2010 1:12 pm

เรื่องมันจบก้ดีแล้วจ๊า
ดีใจๆๆๆๆ
poohming
เชื้อพระวงศ์

Location + ที่อาศัย : อยู่กับพี่น้องมันฝรั่ง
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : อ่านการ์ตูน ฟังเพลง

ดูข้อมูลส่วนตัว

ตั้งหัวข้อ by 16Nowaki on Mon Apr 05, 2010 8:30 pm

จบเสียที ~ ร้องมาเป็นเพลง 55+

ตกลงลงเอ๋ยแบบนี้ เอาแบบนี้ อืม ๆ งั้นก็ขอรับทราบแล้วกันนะค่ะ

( ค่อยสบายใจหน่อย อย่างน้อยก็ไม่ต้องเสียบ้านไป 55+ )
16Nowaki
พนักงานของรัฐ

Location + ที่อาศัย : ใต้หน้ากาก อาชินัตตี้ 55+
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : อ่านการ์ตูน จิ้นวาย หลงอาเหยากับฮ่องกง จองมองเบย์เอย์

ดูข้อมูลส่วนตัว http://cavallone-nowaki.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Lofe on Mon Apr 05, 2010 11:03 pm

ขอบคุณพระเจ้า

*ว่าแต่ว่า แอดมินคะ ตรงที่ยกมา คิดซะว่าเห็นแก่ที่ดิฉันสปอยล์เอาไว้ พรางมันซักหน่อยเถิดค่ะ รบกวนด้วยนะคะ*

ไม่ได้คิดอยากให้แอดมินลบตรงส่วนของคำถามค่ะ แค่อยากให้อิดิทชี้แจงในตัวกระทู้ให้ชัดเจน มั่นใจไปเลยว่าคำถามนี้ยกเลิกไปแล้วจริงๆ ไม่ต้องตอบหรือแก้คำตอบเพิ่มอีกแล้ว แต่ก็เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ ไม่ได้บอกว่าแอดมินต้องทำนะคะ เข้าใจว่าตัวเราเองก็ไม่ได้เขียนไว้ละเอียด

ถ้าหากว่าเคยล่วงเกินอะไรแอดมินไว้ (ล่วงเกินชัวร์ๆ แหละ รู้ตัว แค่นี้ก็รู้สึกผิดจะตายอยู่แล้ว...) ต้องขออภัยไว้ตรงนี้ค่ะ

พูดกันจริงๆ แล้วก็ชอบนะคะแอดมินแก้ให้กระจ่างซะตั้งแต่ตอนที่เรื่องเกิดขึ้นใหม่ๆ เพราะมันเป็นเรื่องที่ยิ่งนานยิ่งเครียด แต่ยังไงก็ตาม มันจบแล้ว

ขอบคุณพระเจ้า มันจบแล้ว

ปล. ไอ้ตัวแทนของความบาดหมางร้าวฉานเนี่ย ลอฟจะกำจัดมันไปให้หมด... แล้วจะเรียกสิ่งที่ผ่านมาว่าเป็นฝันร้ายอย่างเต็มปาก

ปลล. ขอบคุณทุกสิ่งที่แอดมินทำให้บอร์ดค่ะ คราวนี้พูดจากใจ
Lofe

Location + ที่อาศัย : The city where love & desire fly freely...

ดูข้อมูลส่วนตัว http://frasigentili.blog.com

ตั้งหัวข้อ by mirugi on Mon Apr 05, 2010 11:29 pm

จบเสียที~(ร้องเป็นเพลงบอดี้แสลม)

รับทราบเจ้าท่านเเอดมิน>w<~

(ยังไงก็ขอโทษด้วยนะเจ้าค่ะที่บางครั้งจะดูใส่อารมย์ไปบ้าง)

รักแอดมินกับทุกคนในบอร์ดนะเจ้าค่ะ

โจโบ๊ะๆๆ(?)

สู้ๆเข้านะเจ้าค่ะท่านแอดมิน>..<
mirugi

Location + ที่อาศัย : ใต้เตียงท่านเธอร์ =/////=
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : โฮกฮากเฮตาเลียและรีบอร์น

ดูข้อมูลส่วนตัว http://mirugi-chan.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by The.wolF on Tue Apr 06, 2010 4:32 am

ทุกคนพร้อมใจกันร้องเพลงของบอดี้แสลม *หัวเราะ*

จบแบบนี้แหละค่ะ ดีแล้ว รักบอร์ดนี้ รักบ้านนนี้ รักแอดมินนะคะ -- แอดมินที่นี่น่ารักมากๆ เลยด้วย ไม่ค่อยเจอแอดมินบอร์ดที่คอยตอบคำถาม แก้ปัญหารวดเร็วแบบนี้ แถมบ้านนี้ยังเป็นที่ที่อยู่แล้วรู้สึกได้เลยว่าอบอุ่น ไม่อยากจาก ไม่อยากเสียไป ดีใจที่มันจบลงค่ะ

แอดมินสู้ๆ นะคะ

ทุกคนรักแอดมินเน้อ~
The.wolF

Location + ที่อาศัย : ใต้ดิน?
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : หมาป่ามุดดิน

ตั้งหัวข้อ by Vermouth on Tue Apr 06, 2010 7:32 am

Happy Ever After!~ ^_______________^

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทยนะคะ

ยิ่งเราเป็นกลุ่มคนที่รักและชอบอะไรเหมือนๆกันด้วยแล้ว ยิ่งต้องรักกันไว้ให้มากเลยล่ะค่ะ \(^0^)/
Vermouth

Location + ที่อาศัย : ใต้เตียงท่านเต้อ ♥
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : สาวใช้ในคฤหาสน์เคิร์กแลนด์

ดูข้อมูลส่วนตัว http://abaddoneidos.deviantart.com

ตั้งหัวข้อ by gurodragon on Wed Apr 07, 2010 1:26 am

ขอบคุณทุกๆอย่างที่ทำให้มหกรรมดราม่าจบลงได้ค่ะ และขอโทษสำหรับคอมเม้นต์ขี้บ่นของเราด้วยค่ะ(แหะๆ)
ยังไงทุกคนก็ชอบในสิ่งเดียวกันรักกันได้เหมือนเดิมก็ดีใจค่ะ
ขอโทษและขอขอบคุณท่านแอดมินด้วยนะคะที่่ให้ข้อชี้แจงกับเราและดูแลชาวบอร์ดทุกคนค่ะ
เรารักบอร์ดนี้นะคะ และยังไงก็จะไม่หนีไปไหนไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นแน่นอนค่ะ
gurodragon
นักเรียนนักศึกษา

ตั้งหัวข้อ by Omi on Wed Apr 07, 2010 2:00 am

สำหรับโอมิเเล้วไม่เคยโกรธเเละรู้สึกขอบคุณแอดมินและเพื่อนๆทุกคนเสมอค่ะ(แต่ก็มีน้อยใจบ้าง อะไรบ้างตามประสาเพื่อนใจน้อยนะคะ ฮา)

สำหรับท่านใดที่ทำอะไรผิดพลาด หรือท่านใดสาดอารมณ์ใส่ใครไว้ แล้วสิ่งนั้นให้ผลอะไรกลับมา ขออย่าได้ลืมนะคะ เพื่อท่านจะได้ไม่กลับมาทำอีก
หรือถึงท่านลืมโอมิก็จะจำให้ค่ะ ในกระทู้นี้โอมิอ่าน และ จำ
ได้ทุกคอมเม้นค่ะ (ตอนอ่านคอมเม้นของบางท่านมันทำให้โอมิสะเทือนใจ จนคิดว่า คงไม่มีทางลืมได้เลยค่ะ 555+)
โอมิโล่งใจจริงๆค่ะเพราะถ้าที่นี่เป็นอะไรไปหล่ะก็...คงจะเจ็บปวดมากๆเลยค่ะ
ก็มันเป็นสถานที่ที่โอมิได้พบกับบาชซังครั้งเเรกนี่นา
อา ในที่สุด...มีความสุขจัง...มีความสุขจังเจ้าค่ะ!!!!
(//ดีฟคิสทุกคนในบอร์ด)

สุดท้ายนี้เช่นเคย...

โอมิรักบาชซังค่ะ
(จริงๆนะคะ รักมากๆ รักที่สุดดด)
Omi
ขุนนาง

Location + ที่อาศัย : ผนังบ้านบาชซัง
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : สโตรกบาชซัง

ตั้งหัวข้อ by sory on Wed Apr 07, 2010 3:04 am

ฮ้าาาาาา จบเรื่องซักทีเนาะ

อ่านปุ๊บก็เริ่มยิ้มออกแล้วล่ะค่ะ บอร์ดจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว

ขอบคุณแอดมินที่มาชื้แจงมากนะค่ะ เป็นกำลังใจให้แอดมินทำงานต่อไปคะ
sory
ขุนนาง

Location + ที่อาศัย : ข้างบ้านกิลกิล
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : สโตรคกิลอยู่ห่างๆ

ตั้งหัวข้อ by MoMoshiro on Wed Apr 07, 2010 9:25 am

เย้~~ ดีใจที่เรื่องจบได้ด้วยดีนะคะ ^^

ตอนแรกโม้ะก็โกรธจนตอบคำถามสกรีนแบบประชดประชันแอดมินสุดยอดเหมือนกัน แต่พออารมณ์เย็นลงแล้วมาไตร่ตรองบางอย่างก็คิดได้ค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณคุณแอดมินมากๆนะคะที่ออกมาชี้แจงทุกอย่างจนบอร์ดกลับมาสงบอีกครั้ง

สู้ต่อไปนะคะ~!! เอาใจช่วยค่ะ~ >w< //
MoMoshiro
ขุนนาง

Location + ที่อาศัย : ในทุกที่ที่มีคุณพี่อยู่,เตียงนอน-ตู้-ห้องน้ำบ้านคุณพี่
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : งานหลักรักคุณพี่ งานรองถวายตัวให้คุณพี่

ตั้งหัวข้อ by se-chou on Wed Apr 07, 2010 11:25 am

/ค่อยๆโผล่หัว...(มาโพสทำไมตอนจบ!??)
หลังตอบคำถามสกรีน(แต่ก็ดราม่าก่อนจะแก้ เลยยังไม่แก้เพราะเฟลๆเรื่องงานอยู่)ก็ได้แต่ตามดูดราม่าละคะ ตามกระทู้นี้เรื่อยๆ จนแอดมินมาโพสนั่นแหละ Orz
(เหอ..เราเป็นพวกไม่ประสีประสานี้นา เล่นบอร์ดจริงจังก็บอร์ดนี้บอร์ดแรกงะ... ไม่กล้าเม้น แถมส่วนใหญ่คนอื่นๆก็เม้นๆกันไปแล้ว เลยอยู่เงียบๆซะ)

ดีใจที่จบได้จริงๆคะ เพราะถ้าต้องย้ายบอร์ดอะไรจริงคงเสียใจแย่
บอร์ดนี้รักจริงๆ ผูกพันคะ ถึงจะเคยเล่นอยู่ที่อื่นแต่มันไม่อบอุ่นเท่าที่นี้

ขอบคุณทุกคน(แอดมินด้วยนะ สู้ๆนะคะ)ที่ออกมาแสดงความเห็นใช้สิทธิ์แทนอินี่(ที่มันไม่กล้า ตาขาวจริงๆ )นะคะ
อ่านแทบไม่ไหว ย๊าวยาว (แต่ก็อ่าน...)

มาเต้นรำกันเถอะคะ

(ว่าแต่อินี่จะออกมาทำไม... /โดนเตะโด่ง)
se-chou
ขุนนาง

Location + ที่อาศัย : ใต้ฟ้า เหนือดิน

ดูข้อมูลส่วนตัว http://se-chou.exteen.com/

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน